kết quả từ 1 tới 8 trên 8

Ðề tài: Hướng dẫn cách làm Thu Phát Wifi (Repeater) cho con Wifi Router BUFFALO, LINKSYS, Dlink... Up Firmware DD-WRT, Wifi A&G: WHR-HP-AMPG. dungcj designer

Administrator dungcj's Avatar

Default Hướng dẫn cách làm Thu Phát Wifi (Repeater) cho con Wifi Router BUFFALO, LINKSYS, Dlink... Up Firmware DD-WRT, Wifi A&G: WHR-HP-AMPG. dungcj designer

Ngày nay xã hội Việt Nam phát triển vượt bậc, ai ai cũng ăn ngon, mặt đẹp, hàng hóa và dịch vụ vô số, không còn cảnh chen lấn, xô đẩy, quăng cục hàng cái bạch trước mặt, ói tiền rồi về tự xử. khách hàng phải cần được sự tôn trọng, cần được hậu mãi trong suốt vòng đời của sản phẩm. Thông thường một Sản Phẩm bạn đi mua được chia làm hai phần: Phần cứng và phần Mềm

Phần cứng là những j bạn sờ nắn, bưng bê bóp được
    Phần mềm là những chương trình chạy ẩn bên trong sản phẩm, là những tiện ích mà sản phẩm đó mang lại cho bạn, là những dịch vụ hậu mãi từ nhà cung cấp dịch vụ, sản phẩm đối với khách hàng... xã hội nghèo đói thì tỉ lệ phần mềm thấp, xã hội càng phát triển thì tỉ lệ phẩn mềm trong sản phẩm dịch vụ càng cao, phần cứng là yếu tố thấp
    VD: có hai ly cafe giống nhau nhưng chỗ bán vỉa hè chỉ 5k, vào Sài Gòn Phố 35k, vào 33 tầng thì 100k vì vào 33 tầng còn có những DV vô hình mà bạn ko thấy được nhưng vẫn cho bạn cảm giác tốt hơn khi uống ở vỉa hè, người có nhiều tiền thì cứ 33 tầng còn dungcj thì khoái 5k.

Dungcj chuyên bán hàng Nhật Bản và các thiết bị mạng, hỗ trợ tốt cho khác hàng không chỉ phần cứng mà còn phải hỗ trợ tốt về phần mềm và các hướng dẫn sử dụng cho các loại sản phẩm do dungcj bán ra, sản phẩm mua về sẽ được khai thác hết các chức năng và còn làm được nhiều trò hơn cả sản phẩm gốc. Phần hướng dẫn dưới đây mình cố gắng truyền đạt 1 cách dễ hiểu nhất để cho những bạn nào chưa biết và đã biết config Router Wifi đều làm được nhằm tránh hao tổn công sức, trí tuệ và tiền alo của bạn. mình hạn chế typing và ghi dài dòng nhằm tránh rối mắt người coi nên nhiều từ ngắn, xúc tích, khi bạn làm good rồi thì triển khai vọc sĩ qua phần khác hem?

Trên là khắp nơi ca hát, dưới là bài review chuẩn bị bắt đầu

Bạn thấy hình nhỏ quá ko coi rõ thì bạn cứ nhấn đè phím Ctrl rồi nhấn dấu + (dấu cộng), muốn nhỏ thì nhấn đè phím Ctrl và dấu - (dấu Trừ)

Trước khi config Router bạn phải bật PC lên, chỉ cắm 1 dây LAN từ lỗ LAN trong PC tới 1 lỗ LAN của Router (không được cắm vào lỗ WAN) sau đó dùng adapter đi kèm (đúng V, đúng A) cắm điện cho Router, Router khởi động xong là khi đèn Wifi sáng. để dễ dàng cho bạn config Router thì bạn không nên cắm dây Modem vào Router nhé? IP của card mạng trong PC phải để là IP động

Trước khi coi phần này nếu bạn không hiểu chỗ nào đó thì bạn nên coi kỹ hai link hướng dẫn dưới trước nhé?

Cách thiết lập IP động, IP tĩnh cho card mạng trong WIN XP bằng hình ảnh

Cách config Router Wifi 4 Port LAN hoặc có thêm 1 port WAN hiệu BUFFALO, LINKSYS, DLINK... up firmware DD-WRT

Phần Hướng này dùng được cho nhiều hiệu, nhiều loại Router Wifi mà up được Phiên bản DD-WRT như: Airlink 101, Allnet, Askey, Asus, Belkin, Broadcom, Buffalo, Dell, Dlink, Fon, Linksys, Microsoft, Mitsubishi, Motorola, Netgear, Ravo, Siemens, Sitecom, Sparklan, US Robotics, Viewsonic.
    Mình dùng con WHR-HP-G125 hiệu BUFFALO làm Chuột Bạch vì con này Trâu và lì pà cố

Cách làm 1: Config thu, phát sóng Wifi thông dụng cho Router Wifi hiệu BUFFALO, LINKSYS, DLINK up phiên bản DD-WRT

Cách làm này cực kỳ dễ cho những ai đã từng biết IT và đã từng config Modem ADSL, Router Wifi, nhìn thì thấy dài nhưng bạn biết làm thì chỉ 1 phút là xong

bạn vào web config của router bằng IP mặc định: 192.168.1.1--> hiện ra 3 hàng dấu chấm dài dài và họ nói bạn phải tự đặt UserPassword theo ý thích của bạn cho an toàn--> nhấn nút Change Password và bạn vào web config bằng user và password mà bạn vừa đặt xong và bạn tìm tới mục y như trong hình dưới: bạn nhìn kỹ những dấu kiểm và trong những ô chọn

Bạn dùng USB Wifi hoặc card wifi mà bạn có để rà sóng wifi quanh nhà bạn. như ví dụ dưới dungcj rà ra 1 đống sóng Wifi và mình sẽ hướng dẫn bạn bắt vào 1 sóng wifi bất kỳ được phát ra từ bất kỳ con router wifi nào, hiệu nào cũng ok. ở đây mình sẽ bắt vào sóng Wifi có tên: buonbanonline.vn bởi vì http://buonbanonline.vn là 1 web buôn bán miễn phí, trong đó có tất cả các loại hướng dẫn về nhãn hiệu Buffalo, driver tổng hợp các loại nhãn hiệu cho PC, laptop khác điển hình trên thế giới.....

Trong Ô Wireless Network Name (SSID) bạn oánh đúng tên Wifi cần thu vào, VD ở đây dungcj cần thu vào sóng Wifi có tên là: buonbanonline.vn--> chọn chế độ của Router là Repeater--> bạn nhất nút Apply Settings--> bạn đợi 1 chút cho nó làm xong rồi nhấn vào nút add để đặt tên cho sóng wifi mà bạn cần phát ra: VD ở dưới bạn đặt tên cho con thu Wifi là tên: dungcj Thu wifi--> nhấn nút Apply Settings--> xong nhấn nút Seve. đợi chút bạn nhìn lên góc phải trên bạn sẽ thấy WAN IP hiện lên dãy số IP mà con Phát Wifi cấp cho con thu Wifi--> như vậy hai sóng Wifi đã nối với nhau (đây chỉ đúng khi con Phát Wifi không cài Password).

Bạn chọn sang hình này sẽ thấy con thu và con phát đều ko cài password. trong trường hợp con Phát có password thì chắc cú WAN IP sẽ không hiện ra dòng WAN IP: 192.168.15.11 như trên hình. con Phát mà có password thì WAN IP sẽ là số WAN IP: 0.0.0.0 nếu bạn làm y như hình dưới

Hình dưới cho ta thấy:
    ở đây VD con phát Wifi có tên buonbanonline.vn có đăt password:
    - Security Mode đang đặt chế độ là: WPA Personal
    - WPA Algorithms thuật toán kiểu: TKIP
    - WPA Shared Key (in seconds): pass là: 0903309470
    bê nguyên kiểu password của con Phát Wifi đặt vào y như hình dưới song rồi nhấn nút Apply Settings để khi con wifi của mình nối sóng với con Wifi phát, con wifi phát sẽ hỏi password, lúc này con thu sẽ bê nguyên xi cái password mà mình vừa điền vào để trả lời cho con Phát Wifi, khi khớp password thì con phát sẽ ok và cho con thu nối sóng, khi đó con phát wifi sẽ cấp cho con thu 1 cái WAN IP như hình dưới WAN IP: 192.168.15.11

Tên con phát Wifi mình vừa đặt: dungcj Thu Wifi, bạn thích thì đặt pass nếu bạn ko đặt password thì người khác sẽ vào được wifi con phát (buonbanonline.vn)thông qua wifi: dungcj Thu Wifi
    Hình dưới VD mình đang đặt password cho con thu Wifi là:
    - Security Mode đang đặt chế độ là: WPA2 Personal
    - WPA Algorithms thuật toán kiểu: TKIP+AES
    - WPA Shared Key (in seconds): pass là: mebongcon.com

cuối cùng là nhấn nút: Apply Settings--> Seve

Cách làm 2: Config thu, phát sóng Wifi thông dụng cho Router Wifi hiệu BUFFALO, LINKSYS, DLINK up phiên bản DD-WRT

Repeater 2 thu phát Wifi cho Router Wifi hiệu BUFFALO, LINKSYS up firmware phiên bản DD-WRT 2010 Open Source

Link dưới có liên quan, mời bạn tham khảo tiếp nhé?

Cách thiết lập IP động, IP tĩnh cho card mạng trong WIN XP bằng hình ảnh

Cách config Router Wifi 4 Port LAN hoặc có thêm 1 port WAN hiệu BUFFALO up firmware DD-WRT

Hướng dẫn lắp đặt và cấu hình cơ bản chung cho các Modem Router WiFi ADSL hiệu Buffalo

Hướng dẫn lắp đặt và cấu hình cơ bản chung cho các Router WiFi của Buffalo

Thanks pà con ủng hộ! bạn nào cần thì đừng quên địa chỉ dưới nhé?

Bạn gõ vào Google chữ dungcj sẽ hiện ra rất nhiều Sản phẩm JAPAN mà mình đang bán. yahoo: dungcj2001@yahoo.com
    ĐT: 0903309470 - 094.899.7980 - 08.39313707. Do thường lu xu bu nên mình ít khi trả lời tin nhắn!
    Số Nhà: 414, Lê văn Sỹ, F14, Q3, HCM (nhà mặt tiền, đối diện gà rán KFC, gần Nhà Thờ Vườn Xoài). bạn bấn chuông lầu 3 trên cái chuông có ghi chữ dungcj, alo sẽ nhanh hơn. WebShop: http://mebongcon.com

Thành Viên VIP 3

Dưới đây là cách làm thu phát Wifi riêng cho con BUFFALO phát cùng lúc 2 sóng Wifi A&G mang mã số: WHR-HP-AMPG

hình phần này config cho sóng A: ath0

Phần này config cho sóng G: ath1

Phần này config thu Wifi cho sóng G

Phần đặt pass cho con thu phát sóng G

Thành Viên Mới

Hay quá, đúng nhu cầu của mình đây rồi.
    Nhờ các bạn tư vấn giúp với nhé: mình có 2 con AP là Zyxel P-660HW-T1 và Linksys WAG 200G
    1-Mình muốn dùng 1 trong 2 con làm repeater cho con kia: phải làm thế nào để được điều này? (update FW như thế nào, nên dung con nào làm thu, con nào làm phát...)
    2-Điều chỉnh, chọn kênh như thế nào để cả 2 con đó phát wifi xa/ khỏe nhất.
    Rất mong được các bạn giúp đỡ càng chi tiết càng tốt vì mình dốt về món này lắm.
    Rất cảm ơn các bạn.

Super Moderator

Trích Nguyên văn bởi Hero2011 View Post
    Nhờ các bạn tư vấn giúp với nhé: mình có 2 con AP là Zyxel P-660HW-T1 và Linksys WAG 200G
    1-Mình muốn dùng 1 trong 2 con làm repeater cho con kia: phải làm thế nào để được điều này? (update FW như thế nào, nên dung con nào làm thu, con nào làm phát...)
    Rất mong được các bạn giúp đỡ càng chi tiết càng tốt vì mình dốt về món này lắm.
    Rất cảm ơn các bạn.
    Alo thẳng cho đại ca Dũng đi bro

Thành Viên Mới

Trích Nguyên văn bởi Hero2011 View Post
    Rất cảm ơn các bạn.
    Nhờ các cao thủ chỉ giáo giúp với nhé. Tks all,

Thành Viên Tích Cực

Hic, mình cũng ko rành về cái này mới khổ chứ

Thành Viên Mới

A Dũng ơi - e có mua a 1 con này - xài rất ổn - tuy nhiên gần đây kế bên nhà có lắp cable quang - xài modem Netgear - e biết pass nhưng sao e câu sóng hoài mà không được - dùng laptop hay Iphone kết nối thì bình thường - e cũng thử câu sóng khác thì vẫn ok không vấn đề gì - không biết con Netgear đó có gì không nữa - giúp e cái

Default Ðề: Hướng dẫn cách làm Thu Phát Wifi (Repeater) cho con Wifi Router BUFFALO, LINKSYS, Dlink... Up Firmware DD-WRT, Wifi A&G: WHR-HP-AMPG. dungcj designer

Mình đã làm theo 2 cách trên mà vẫn không được với con Router Dlink-Dir 615 D1 không biết có sai chỗ nào không.

Quuyền Hạn Của Bạn